Ko muna zuwa rairayin bakin teku don hutu ko kuma muna zaune kusa da ɗaya a cikin shekara, gudu a kan rairayin bakin teku hanya ce mai kyau don ƙara iri-iri a cikin ayyukan motsa jiki. Hakanan yana bamu damar fita waje mu gwada sabon abu. Duk da haka, akwai wasu abubuwa da za ku tuna kafin ku binne yatsun yatsun ku a cikin yashi.
Idan mun kasance a shirye don yin motsa jiki a kan rairayin bakin teku, akwai abubuwa da yawa da za mu tuna, kasada da shawarwarin da za su taimake mu mu fara.
Amfanin gudu a bakin teku
Samun motsa jiki na yau da kullun na rairayin bakin teku na iya kawar da gajiya, haɓaka aikin gudu, da kuma taimakawa karya tudu. Hakanan yana iya ƙalubalantar jiki ta hanyoyin da ba mu san zai yiwu ba.
Anti-danniya
Cire belun kunne ku saurari karar teku!
Teku na ɗaya daga cikin wurare masu daɗi da ke wanzuwa. Gudu, ko tafiya kawai a bakin rairayin bakin teku, zai sa mu shiga yanayi na annashuwa. Bugu da ƙari, sautin teku yana da alaƙa da kusanci da shakatawa na jiki da tunani.
Don haka, idan kun kasance cikin damuwa ko jin damuwa, tafiya ko haske da ke gudana a bakin teku zai ba ku matakin shakatawa mai ban mamaki. Hakanan, zaku iya raka shi da wanka!
yana buƙatar ƙarin kuzari
Gudun kan yashi yana ba da ƙarin juriya ga manyan tsokoki na ƙananan jiki, yana buƙatar ƙarin ƙoƙari da makamashi don ciyar da jiki gaba. Abubuwan buƙatun makamashi mafi girma sun yi daidai da ƙona calories mafi girma.
Yashin bakin teku yana ba da juriya fiye da kwalta. Saboda wannan dalili, dole ne mu yi ƙarar tsokar tsoka don shawo kan wannan ƙarfin. Wannan zai fassara zuwa mafi girma caloric kashe kudi a lokacin tseren. Har ila yau, idan muka gudu a kan busasshiyar yashi maimakon yashi mai yashi, kuɗin da ake kashewa zai fi girma, tun da irin wannan yashi ba zai yi ƙarfi ba, yana haifar da ƙoƙari mai yawa.
Ɗaya daga cikin binciken ya gano cewa, idan aka kwatanta da wurin horo na al'ada kamar ciyawa, saman yashi yana ba da makamashi mafi girma fiye da horar da wasanni.
m tasiri
Gudun kan yashi yana ba da damar saukowa mai laushi fiye da gudu akan tudu. Za mu sanya ƙarancin damuwa akan idon sawu, gwiwoyi da kwatangwalo. Rage tasiri akan waɗannan haɗin gwiwar masu ɗaukar nauyi na iya rage yiwuwar raunin ƙwayoyin cuta masu tasiri.
Ɗaya daga cikin binciken da ya kwatanta tasirin gudu akan yashi mai laushi zuwa saman ciyawa ya sami ƙarancin lalacewar tsoka bayan motsa jiki lokacin da mahalarta suka gudu akan yashi.
Yana ƙarfafa ƙananan tsokoki
Yashi wuri ne marar kwanciyar hankali. Duk lokacin da muka buga ƙasa, ƙananan tsokoki, tendons da ligaments suna buƙatar daidaitawa don kula da ma'auni da kuma hana ƙafar ƙafa daga karkatarwa.
Sai dai idan mun kasance muna yin motsa jiki na gyaran ƙafar ƙafa ko ƙafafu, da alama wannan yanki yana buƙatar wani aiki. Muddin ba mu da raunin da ya faru, filin wasa yana ba da wuri mai kyau don haɓaka ƙarfi da haɓaka kwanciyar hankali a ƙafa da idon sawu.
Yana inganta ayyukan wasanni
Horon yashi yana ƙalubalanci tsokoki, haɗin gwiwa, ligaments, tendons, da tsarin zuciya na zuciya ta hanyoyin da barga kamar benayen motsa jiki ba sa.
Ɗaya daga cikin binciken ya dubi tasirin 7 makonni na horo na plyometric akan sassa biyu: barga mai tsayi (bene na motsa jiki) da yashi. Ko da yake mahalarta sun inganta sauye-sauyen alkibla, ma'auni, da tsalle-tsalle a kan yashi da barga, horar da yashi ya haifar da wasu ƙarin nasarori a duk fage, da kuma inganta aikin gudu.
mafi kyawun numfashi
Numfashi kuma lura da mafi kyawun iska!
Lokacin da muke gudu tare da bakin teku, za mu sami ci gaba a cikin numfashi, wanda zai fassara zuwa mafi yawan oxygen ga jiki kuma ta haka za mu iya ci gaba da tafiya a hanya mafi kyau. Mafi mahimmanci, haɓakawa a cikin numfashi shine saboda yanayin zafi, zafi da ƙananan matsa lamba, wanda ke sauƙaƙe karɓar iskar oxygen ta kwayoyin halitta.
Ƙarfafa ciki
A duk lokacin da muke motsa jiki a saman da ke canzawa lokacin da muka sauka, muna ɗaukar tsokoki don taimakawa tare da kwanciyar hankali da daidaito. Gudu yana ɗaukar tsokoki na ciki yayin zagayowar gait, kuma gudana akan ƙasa mara ƙarfi yana ƙalubalantar waɗannan tsokoki don yin ƙarin aiki.
Ɗaya daga cikin binciken ya gano cewa horon juriya na ainihi yana inganta juriya na masu gudu kuma yana buƙatar ƙarancin makamashi a kan lokaci, yana sa tafiyarsu ta fi dacewa.
Kariya
Duk da fa'idodin da ke tattare da guje-guje a bakin teku, akwai ƴan abubuwan da za ku tuna kafin ku fara. Wasu rairayin bakin teku na iya samun harsashi ko wasu abubuwa masu kaifi waɗanda za su iya tursasa ƙafafunku. Idan haka ne, za mu sanya sneakers lokacin da muke gudu.
Za mu yi ƙoƙari mu gudu a kan yashi mai yashi, tun da yake ya fi girma fiye da yashi mai laushi. Rigar yashi yana haifar da kwanciyar hankali fiye da yashi mai laushi, wanda ke haifar da rashin kwanciyar hankali. Idan muna fuskantar ƙalubale, za mu canza tsakanin yashi mai ƙarfi da taushi. Misali, gwada gudu na mintuna 3-5 akan yashi mai wuya, sannan mintuna 2-3 na tsere ko tafiya akan yashi mai laushi.
Hakanan zamu iya yin la'akari da saka silifas, musamman idan mun kasance sababbi ga wannan aikin. Yayin da ƙafafu, idon sawu, da gwiwoyi ke ƙara ƙarfi, za mu rikiɗe zuwa gudu ba takalmi. Duk da haka, za mu fara da gajeren gudu don ba da damar jiki, musamman ma ƙafafu, don canzawa daga takalma zuwa ƙafar ƙafa.
Kuma a ƙarshe, za mu yi ƙoƙari mu sami bakin teku tare da shimfidar wuri. Yawancin rairayin bakin teku masu suna da saman kusurwa, wanda zai iya yin amfani da a karin matsa lamba akan kwatangwalo da gwiwoyi. Idan muka yi gudu a kan karkata, za mu tabbatar da yin rabin tazarar a hanya ɗaya, sannan mu juya mu koma baya. Wannan dabarar za ta sanya madaidaicin adadin damuwa a ɓangarorin jiki guda biyu maimakon ɗaya gefen ɗaukar bugun.
mutanen da ke cikin hadari
Horowa a waje hanya ce mai kyau don haye jirgin ƙasa, samun bitamin D, samun iska mai kyau, da canza wurin horonku. Wannan ya ce, ba koyaushe ba ne cikakkiyar mafita ga matsalolin horo. Kuma abin takaici, wasu mutane su guji gudu a bakin teku.
Idan muna da raunin gwiwa ko idon sawu, za mu guje wa gudu a bakin teku. Hakanan ya kamata mu manne wa saman da ya fi ƙarfin idan idon sawun ya yi rauni daga ɓarna ko tsagewar da ta gabata. The plantar fasciitis, wanda shine kumburi na fascia wanda ke haɗa diddige zuwa ƙafar ƙafar ƙafar ƙafa, wani rauni ne wanda zai iya zama mafi muni ta hanyar gudu a kan rairayin bakin teku.
Idan muna fama da fasciitis na shuke-shuke amma har yanzu muna son gwada gudu a kan rairayin bakin teku, za mu tabbatar da sanya takalma masu tallafi. Hakanan muna iya son yin magana da likitan podiatrist ko likitan motsa jiki kafin farawa.
Tips
Gudun kan rairayin bakin teku baya buƙatar memban motsa jiki mai tsada, kaya masu kyau ko kayan aiki na musamman, amma ƴan shawarwari na iya taimaka muku yin mafi yawan lokacinku a bakin teku.
- Dumama. Za mu shafe aƙalla mintuna 5 muna yin dumama jiki duka. Za mu adana lokaci don glutes, hamstrings, quadriceps, tsokoki na maraƙi da idon sawu. Za mu haɗa da jujjuyawar ƙafafu, manyan gwiwoyi, lunges na gaba, bugun ƙwallon ƙafa, ɗaga maraƙi, da jujjuyawar idon kafa.
- tafiya kafin gudu. Za mu fara tafiya a kan rairayin bakin teku don mu daidaita zuwa saman yayin kallon hanya. Don rana ta farko, za mu yi tafiya kawai. Lokaci na gaba, za mu musanya tsakanin tazara tsakanin gudu da tafiya. Za mu ci gaba da horon tazara har sai mun ji a shirye mu yi gudu koyaushe.
- Kare fata daga rana. Yi amfani da allon rana akan kowace fata da aka fallasa kuma saka tabarau da hula da hula ko visor don kare fuskarka daga hasken ultraviolet.
- Sauƙi don gudu akan rairayin bakin teku. Don rage raunuka, za mu fara da gudu na minti 20, kwanaki 2 ko 3 a mako. Za mu iya ƙara lokaci a hankali yayin da jiki ya daidaita zuwa sabon saman. Ka tuna cewa saurin zai kasance a hankali fiye da lokacin da muke gudu a kan ƙasa mai wuya.
- Ka guji mafi zafi sa'o'i na yini. Gudu a lokacin mafi zafi na rana na iya haifar da gajiyar zafi kuma ya zama ƙalubale. Za mu iya kona tafin ƙafafu idan muka yi shi ba takalmi.
- a sha ruwa. Shan ruwa kafin, lokacin da kuma bayan motsa jiki, shawara ce mai kyau, ba tare da la'akari da aikin da muke yi ba.